

TANGAZO LA SERIKALI Na. 1025 La Tarehe 11/12/2020

(SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA)
(SURA YA. 290)

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Kifungu cha 7(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA ZAO LA MKONGE ZA HALMASHAURI YA WILAYA
BUMBULI ZA MWAKA. 2020

- | | | |
|----------|----|--|
| Jina | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ushuru wa zao la Mkonge za Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli za Mwaka, 2020. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli. |
| Tafsiri | 3. | Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli;
“kibali” ni idhini ya maandishi inayotolewa na Halmashauri kwa muuzaji, mnunuzi, kampuni, asasi ama mtu yeyote anayekusudia kusafirisha zao la Mkonge kwenda nje ya eneo la Halmashauri; |

Stay of suit where there is an agreement to refer to arbitration

Provisions applicable to proceedings under rule 17

Filing award in matter referred to arbitration without intervention of court

Filing and enforcement of such award

Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya Bumbuli
Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

“Mkonge” maana yake ni majani au singa au nyuzi zitokanazo na mmea wa Mkonge;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au Afisa yeyote wa Umma atayeteuliwa kukaimu nafasi ya Mkurugenzi;

“mlipa ushuru” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha biashara, kampuni, shirika au vyama vya ushirika vya msingi vya mazao yenye leseni ya biashara ya kununua Mkonge unaotoka ndani ya Halmashauri ambaye anawajibika kulipa ushuru wa mazao chini ya Sheria Ndogo hizi;

“mnunuzi” maana yake ni kampuni binafsi, vyama vya ushirika vya msingi vya mazao au mtu yeyote mwenye leseni ya biashara ya kununua Mkonge;

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, taasisi au kikundi cha watu ambao wana Mkataba na Halmashauri wa kukusanya mapato ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi;

Halmashauri itatoza ushuru wa zao la Mkonge kwa kiwango cha asilimia tatu ya bei ya mauzo kutoka kwa kila mnunuzi wa zao hilo kwenye eneo la Halmashauri.

Utozaji wa Ushuru 4.

Usafirishaji wa Mkonge 5

(1) Mtu yeyote hatoruhusiwa kusafirisha Mkonge kutoka nje ya eneo la Halmashauri bila ya kuwa na kibali kitakachotolewa na Halmashauri.

(2) Mtu yeyote anayetaka kusafirisha Mkonge atatakiwa kuomba kibali kwa kujaza fomu maalum itakayopatikana

*Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya
Bumbuli*

Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

katika ofisi ya Halmashauri.

- (3) Halmashauri itatoa kibali cha kusafirisha Mkonge kwa mwombaji ndani ya siku saba toka tarehe ya maombi kuwasilishwa na kupokelewa Halmashauri.

Wajibu wa
mnunuzi

6. Kila mnunuzi atakuwa na wajibu wa:-

- (a) kulipa ushuru wa asilimia tatu ya bei ya mauzo kwa Halmashauri au wakala;
- (b) kupokea stakabadhi ya kielektoniki ya malipo ya ushuru kutoka kwa Halmashauri au wakala;
- (c) kuomba kibali cha kusafirisha Mkonge kwenda nje ya eneo la Halmashauri; na
- (d) kuomba leseni ya kununua Mkonge katika eneo la Halmashauri itakayotolewa na Halmashauri.

Uwezo wa
kukagua na
kusimamia
utekelezaji wa
Sheria Ndogo

7.

Kwa madhumuni ya usimamizi wa Sheria Ndogo hizi, Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote la Halmashauri kwa ajili ya;

- (a) kukagua kumbukumbu na taarifa zinazohusu shughuli za mauzo ya Mkonge kwa lengo la kujua kiasi ambacho mlipa ushuru anastahili kulipa; na
- (b) kukagua na kujiridhisha kama kiasi cha Mkonge kilichoombewa na kukatiwa kibali cha kusafirishwa nje ya Halmashauri kiko sawa au kinalingana

*Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya
Bumbuli*
Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

Stay of suit
where there
is an agree-
ment to
refer to
arbitration

Provisions
applicable
to proceed-
ings unde:
rule 17

Filing
award in
matter
referred
to arbitratio
without
intervent
of court

Filing
enforce
of such
award

Makosa na
Adhabu

na kiasi halisi kinachosafirishwa.

8. (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;

(a) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi;

(b) atamshawishi mtu mwingine kumzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake Sheria Ndogo hizi;

(c) atasafirisha zao la Mkonge kutoka ndani ya Halmashauri kwenda nje ya eneo la Halmashauri bila ya kibali;

(d) atajihusisha na biashara ya Mkonge bila kuwa na leseni ya ununuzi wa Mkonge inayotolewa na Halmashauri;

(e) atakwepa au kushindwa kulipa Ushuru wa zao la Mkonge chini ya Sheria Ndogo hizi;

(f) atakataa bila sababu za msingi kutoa taarifa zinazohitajika kwa Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa zinazohusu ushuru wa zao la Mkonge;

(2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1) atahukumwa adhabu ya faini isiyopungua shilingi Laki Mbili na isiyozidi shilingi Milioni Moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja.

Kufililisha
kosa

9. Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 8, Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi

*Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya
Bumbuli*

Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

kiasi cha shilingi laki moja ikiwa mtu huyo atakiri kosa kwa maandishi kwa kujaza fomu iliyoambatishwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kutimiza wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi.

*Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya
Bumbuli*

Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

JEDWALI

HATI YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA
(Chini ya kifungu cha 9)

Miminakiri KWA HIARI YANU
MWENYEWWE mbele ya ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli, kwamba tarehe.....ya mwezi
.....mwaka.....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
kifungu chacha Sheria Ndogo za Ushuru za Zao la Mkonge za Halmashauri ya Wilaya
ya Bumbuli za Mwaka 2020.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, niko tayari kutimiza wajibu
wangu chini ya Sheria Ndogo hizi.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA
KWAHIARI YANU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe..... ya Mwezi..... Mwaka

Jina..... Saini.....

Mbele ya:

Jina: Cheo:

Saini:

*Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Zao La Mkonge Za Halmashauri ya Wilaya
Bumbuli*

Tangazo la Serikali Na. 1025 (Linaendelea.)

Nembo ya Halmashauri imegongwa katika Sheria Ndogo hizo kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli uliofanyika mnamo tarehe 19/2/2020 na Nembo iliyogongwa mbele ya:-

GEORGE D. HAULE,
*Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya,
Bumbuli*

AMIRI A. SHEIZA,
*Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya,
Bumbuli*



Dodoma,
2 Novemba, 2020

NAKUBALI,

SELEMANI S. JAFU (MB.)
WN-OR-TAMISEMI